วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2567 นางสาวจิราลักษณ์ ภูมิไธสง ผู้อำนวยการศูนย์วิจัยพืชไร่ขอนแก่น มอบหมายให้นายวีรกรณ์ แสงไสย์ นักวิชาการเกษตรชำนาญการ เป็นวิทยากรถ่ายทอดความรู้เรื่อง “โรคและแมลงศัตรูอ้อยที่สำคัญและการป้องกันกำจัด” ภายใต้โครงการพัฒนาศักยภาพเครือข่ายเกษตรกรผู้ผลิต ขยาย และกระจายพืชพันธุ์ดี ประจำปี 2567 เพื่อเพิ่มศักยภาพเกษตรกรให้มีความรู้ และทักษะในการเพิ่มประสิทธิภาพการจัดทำแปลงพันธุ์อ้อยสะอาดตามรูปแบบโรงเรียนเกษตรกรอ้อย สำหรับใช้เป็นแหล่งพันธุ์สะอาด พันธุ์ดี และให้ผลผลิตสูง จัดอบรมโดย ศูนย์ขยายพันธุ์พืชที่ 10 กรมส่งเสริมการเกษตร ณ ห้องประชุม ศูนย์ขยายพันธุ์พืชที่ 10 อำเภอกุดจับ จังหวัดอุดรธานี เกษตรกรเข้ารับการอบรม จำนวน 30 ราย
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2024/02/AB9496A9-312F-41F8-A76E-0BC0EAD25B09-300x225.jpeg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2024/02/4CB05ED3-2FD3-4CF4-8D39-0A01CC475360-300x225.jpeg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2024/02/47E0E56D-F443-4917-9FDD-804D6182D8CE-300x225.jpeg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2024/02/BF11EB68-3D7F-4530-AA8A-02570192159D-300x225.jpeg)
![](https://www.doa.go.th/fc/khonkaen/wp-content/uploads/2024/02/F7365013-9D11-4EFA-9B8D-345D86BD28AB-300x159.jpeg)